BẢO HIỂM CHÁY NỔ BẮT BUỘC

bảo hiểm cháy nổ bắt buộc

Từ ngày 15/4/2018, các chung cư, khách sạn 5 tầng trở lên sẽ phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc. Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 23/2018/NĐ-CP quy định về bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

       CƠ SỞ NÀO BẮT BUỘC PHẢI MUA BẢO HIỂM CHÁY NỔ?

Nghị định này yêu cầu cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ như:

  •  Nhà chung cư, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ từ 5 tầng trở lên;
  •  Nhà trẻ, trường mẫu giáo có từ 100 cháu trở lên;
  •  Cửa hàng xăng dầu có từ 1 cột bơm trở lên;…
  •  Phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc tại các doanh nghiệp kinh doanh nghiệp vụ bảo hiểm cháy, nổ.
Cơ sở bắt buộc mua bảo hiểm cháy nổ
Trường học

         ĐỐI TƯỢNG BẢO HIỂM CHÁY NỔ BẮT BUỘC LÀ GÌ?

  • Là toàn bộ tài sản của cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ, gồm: Nhà, công trình và các tài sản gắn liền với nhà, công trình, máy móc, thiết bị; các loại hàng hóa, vật tư.
  • Doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm bồi thường bảo hiểm cho các thiệt hại xảy ra do cháy, nổ đối với các đối tượng này.

        KHI NÀO BÊN BÁN CÓ QUYỀN TỪ CHỐI BÁN BẢO HIỂM?

Tại Khoản 3, Điều 3 của Nghị định này cũng nêu rõ, doanh nghiệp bảo hiểm có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc trong các trường hợp sau:

  • Cơ sở chưa được nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy theo quy định pháp luật.
  • Cơ sở không có biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra đã quá 01 năm tính từ thời điểm lập đến thời điểm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.
  • Cơ sở đang bị tạm đình chỉ hoặc đình chỉ hoạt động do vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy.

       ĐỐI TƯỢNG BẢO HIỂM KHÔNG ĐƯỢC BỒI THƯỜNG KHI NÀO?

Tại điểm a, Khoản 2, Điều 6 của nghị định này có quy định, các doanh nghiệp bảo hiểm sẽ không phải bồi thường trong những trường hợp sau:

  • Động đất, núi lửa phun hoặc những biến động khác của thiên nhiên.
  • Thiệt hại do những biến cố về chính trị, an ninh và trật tự an toàn xã hội gây ra.
  • Tài sản bị đốt cháy, làm nổ theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  • Tài sản tự lên men hoặc tự tỏa nhiệt; tài sản chịu tác động của một quá trình xử lý có dùng nhiệt.
  • Sét đánh trực tiếp vào tài sản được bảo hiểm nhưng không gây cháy, nổ.
  • Nguyên liệu vũ khí hạt nhân gây cháy, nổ.
  • Máy móc, thiết bị điện hay các bộ phận của thiết bị điện bị thiệt hại do chịu tác động trực tiếp của việc chạy quá tải, quá áp lực, đoản mạch, tự đốt nóng, hồ quang điện, rò điện do bất kỳ nguyên nhân nào, kể cả do sét đánh.
  • Thiệt hại do hành động cố ý gây cháy, nổ của người được bảo hiểm; do cố ý vi phạm các quy định về phòng cháy, chữa cháy và là nguyên nhân trực tiếp gây ra cháy, nổ.
  • Thiệt hại đối với dữ liệu, phần mềm và các chương trình máy tính.
  • Thiệt hại do đốt rừng, bụi cây, đồng cỏ, hoặc đốt cháy với mục đích làm sạch đồng ruộng, đất đai.

    Nghị định sẽ có hiệu lực thi hành từ ngày 15/4/2018.

——————————————————————————

[CTCP M&E ĐÔNG DƯƠNG – Chuyên nhập khẩu và phân phối các sản phẩm phòng cháy chữa cháy – Cung cấp dịch vụ tư vấn thiết kế, thi công và bảo trì hệ thống phòng cháy chữa cháy]

➤ Hotline: 094 455 99 99

➤ Website: pcccdongduong.vn | ads.pcccdongduong.vn

➤ Fanpage: https://www.facebook.com/ctycpMEDongDuong/

➤ Address: P409 F4 112 Trung Kính, Hà Nội

➤ Email: pcdongduong@gmail.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *